ผู้เขียน หัวข้อ: วงการ​กาแฟไทยถูกจูงจมูก  (อ่าน 11126 ครั้ง)

pee

• Hero Member
  • Like: 42
Re: วงการ​กาแฟไทยถูกจูงจมูก
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 24 เมษายน 2024, 08:47:15 PM »
https://www.youtube.com/watch?v=r5OMquMru3Y
นาที 13.24 เป็นต้นไป

ถามว่า กาแฟดีหรือเปล่า
กี่ % ครับ

K. PJ

• Like: 8
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 06:59:13 AM »
Perfect Shot 100%  ครับพี่ แต่จะอร่อยหรือไม่...เหลืออีกสองส่วนคือ​ 1.. แหล่งปลูกรวมโปเสดที่ทำต้องดี... 2.. คนคั่วและเครื่องคั่วต้องดี... ถ้าครบองค์ประกอบนี้​ 101%

trens

• Like: 7
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 09:14:33 AM »
พี่พีดื่มกาแฟ แอสเปรสโซ รึ?

ผมว่าพี่ดื่มแบบ อเมริกาโน หรือ คาปูชิโน่ มากกว่าน่ะ
ซึ่งในกรณี 2 อย่างหลัง ผมว่าใช้ หม้อต้ม โมค่าพ้อต 4-500 ร้อยบาท ตั้งบนเตา
หรือ เฟรนช์เพรส จะสะดวกกว่าน่ะครับ

pee

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 09:49:22 AM »
สมัยก่อน แก้วแรก มักจะเป็นคาปู ตามใจเจ้านาย
ปีที่ผ่านมา เครื่องเป่าลม เสีย
เจ้านายเลยดื่มเอสเปรซโส้เป็น

จากนั้น ก็ไม่ดื่มกาแฟสมัครเล่นอีกเลย

K. PJ

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 10:01:56 AM »
สมัยก่อน แก้วแรก มักจะเป็นคาปู ตามใจเจ้านาย
ปีที่ผ่านมา เครื่องเป่าลม เสีย
เจ้านายเลยดื่มเอสเปรซโส้เป็น

จากนั้น ก็ไม่ดื่มกาแฟสมัครเล่นอีกเลย

คนดื่มเอสเพรสโซ่เพียวเมื่อไหร่... มักเสียหู... ต้องฟังแต่​ QUAD​ ​ESL​ ได้เท่านั้น... กลับไปดื่มนมดื่มน้ำตาลด้วยอีกไม่ได้เด็ดขาด... เพราะ​มัน​จะเอียนๆ​ กลิ่นนม​ หวานเลี่ยนกลิ่นน้ำตาล... คือกลับไปฟังลำโพงตู้แบบหงุดหงิด​ใจ​ 555

และอีกอย่างกาแฟต้องดี... ไม่ดีมันจะฟ้อง... พี่ซื้อเครื่อง​มือสองที่ร้านเลิกขาย​ หรือคนอยากอับเกรด... จะได้ของดีราคาถูก​ครับ... เจ็ดพันห้ากัดฟันซื้อแล้วพี่จะเจอสิ่งดีๆ​ อีกมากมายในรสชาติ​ของกาแฟดีครับ... ขอให้เชื่อผม

pee

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 10:09:06 AM »
Perfect Shot 100%  ครับพี่ แต่จะอร่อยหรือไม่...เหลืออีกสองส่วนคือ​ 1.. แหล่งปลูกรวมโปเสดที่ทำต้องดี... 2.. คนคั่วและเครื่องคั่วต้องดี... ถ้าครบองค์ประกอบนี้​ 101%
กาแฟยี่ห้อนี้ครับ Espresso Vivace
https://en.wikipedia.org/wiki/Espresso_Vivace

Espresso Vivace in Capitol Hill, Seattle (2014)

K. PJ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 03:16:59 PM »
คออเมริกันคือคอโลกใหม่... ผมคิดว่าไอ้กันมันต้องกานเปลี่ยนแปลง​ของในโลกเก่าดีๆ​ ให้เลวร้ายลงทุกเรื่อง... ผมอยู่วงการนี้มานานพอควร​ เจอพวกนี้และลูกน้องมันคนไทยที่มันปล่อยเชื้อไว้... เอากาแฟสไตล์​มันมาให้ผมดื่มน่าจะ​เกือบ​ๆ​ ร้อยแก้ว... ผมบอกคำเดียวว่า... แดก... ไม่ลงจริงๆ​ แค่จิบก็บ้วนทิ้งทันที.. ขอน้ำร้อนกลั่วปากอย่างเร่งด่วน​ไม่งั้นวันนั้นจะเวียนหัวทั้งวัน... ​ ในวงการเครื่องเสียง​โอไฟล์​ไปตามพวกนี้ทั้งนั้น... คนละศาสนา​ครับ... กินกาแฟหมัก​ กินของเน่าเหม็น

pee

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 03:54:51 PM »
กาแฟวิวาเช่ อ้างตัวเองเป็นอิตาลี่เหนือ
เจ้าของ(เป็นวิศวกรที่โบอิ้ง) มีชื่อจากการพัฒนาตัวควบคุม PID ให้อุณหภูมิน้ำคงที่

https://www.youtube.com/watch?v=FTd2RRewaf4

K. PJ

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 07:17:55 PM »
ในเรื่องของอุณหภูมิ​และแรงดันมีผลต่อรสชาติ​มากจริงๆ​ กาแฟรสชาติ​ที่ผมชงบอกตรงๆ​ ว่า... ไม่ดีเหมือนกันทุกๆ​ การชงกาแฟเหมือนการตีกอล์ฟ... คนไม่เก่งต่อให้ใช้ไม้ดีอย่างไร... ความคงที่... ทำยากครับ... แต่ไม้ดีๆ​ ก็ช่วยให้ตีได้ไกลขึ้นและตรงขึ้นจริง

เครื่อง​ชงกาแฟก็เหมือนกัน... เท่าที่ผมเคยสำผัสเครื่อง​แพงที่ลูกค้าส่งมาให้ซ่อมหรือตามไปสอนเขาที่ร้าน... เครื่อง​ยิ่งแพงทุกสิ่งอย่างไม่ว่าจะอุณหภูมิ​หรือแรงดันน้ำสามารถ​ปรับได้... มันมันจะคงที่ดีมากๆ​ และมันยังชงให้ดีทุกช็อทได้ง่ายๆ​ อีกด้วย... ผมใช้เวลาแป็บเดียว​เขาก็ชงกันได้แล้ว... ส่วนเครื่อง​ถูกๆ​ สอนกันหลาชั่วโมง... เครื่อง​แพงสามารถ​ปรับรสชาติ​ได้จากการปรับอุณหภูมิ​และ/หรือปรับแรงดันน้ำ​ ไบลด์เทสกันได้เลยจริงๆ​ ครับ... แต่มันยังมีตัวแปรอื่นอีกเยอะนะครับเข่น​ แรงแทมป์​ น้ำหนักผงที่ชง​ (เพื่อนผมเขาใช้ตาชั่ง​วัดทุกครั้งที่ชง... สำหรับผมแค่ปากเสมอปากฟิลเตอร์​พอ)​ แล้วยังระยะเวลาจากวันคั่วมากขึ้นต้องแทมป์แรงขึ้น​... แรงขึ้นวันละเท่าไร... เยอะเยะครับพี่... บาริสตาร์​เก่งๆ​ ไม่ใช่ฝึกแค่ปีสองปีจะเก่ง... ขึ้นอยู่กับ​ความพิถีพิถัน​ของคนชงครับ... จริงๆ​ ยังมีมากกว่านี้

ไม่ต้องอะไรเครื่อง​ผมราคาสามหมื่นชงสามสี่แก้วตอนนี้​ รสชาติ​ใช้ไม่ได้ต้องพักเครื่อง... ผมต้องเอาเครื่อง​ใหญ่ที่กินไฟมากๆ​ มาชงขายหน้าร้าน...

ผมถึงแนะนำให้ซื้อเครื่อง​ชงตามกำลังทรัพย์ที่จ่ายได้....ใช้​เครื่อง​ราคาถูกต้องทำใจว่าต้อง​เจอรสชาติ​แต่ละวันสวิงที่​ 90-100%  สำหรับผมเครื่องราคาสามหมื่นรสชาติ​สวิงที่​ 95-100% ในสิบแก้วจะได้​ 100% ประมาณ​ 3-4  แก้ว... แต่เครื่อง​ใหญ่ผม... ผมชงสวิงที่​ 98-100%  ที่สิบแก้วจะได้​ 100% 7-8 แก้วครับ

PID ดีจริงครับ​ แต่มันแพงเกินจำเป็น... ผมพอใจในสิ่งที่ใช้อยู่​ เพราะส่วนมากชงกาแฟเย็น​ขาย... เครื่อง​หมื่นห้าเหลือเฟือแล้วครับ

pee

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 07:26:31 PM »
ผมพอใจในสิ่งที่ใช้อยู่​ เพราะส่วนมากชงกาแฟเย็น​ขาย... เครื่อง​หมื่นห้าเหลือเฟือแล้วครับ

ลูกค้ากำหนดมาตรฐานของจริง

K. PJ

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 25 เมษายน 2024, 07:40:29 PM »
ผมพอใจในสิ่งที่ใช้อยู่​ เพราะส่วนมากชงกาแฟเย็น​ขาย... เครื่อง​หมื่นห้าเหลือเฟือแล้วครับ

ลูกค้ากำหนดมาตรฐานของจริง

ใช่ครับพี่​ มีผมคนเดียว​มั้งที่ดื่ม... เอสเพรสโซ่ช็อท​ (อาจมีลูก​ค้าอีกไม่เกินสามสี่คนที่นานๆ​ มาทีนึงที่ผมต้องชงให้เขาด้วยตัวเอง... เพราะแฟนผมยังชงพิถีพิถัน​ไม่พอใจลูกค้าเหล่านี้)​ เครื่อง​สามหมื่นผมเมื่อก่อนชงสิบแก้วติดๆ​ ถึงเริ่มเพี้ยน​ แต่เดี๋ยว​นี้ชงติดๆ​ สามแก้วเพี้ยนแล้ว... ผมคิดว่าเพราะอุณหภูมิ​เพี้ยนครับ​ (เพราะ​ปั๊มเพิ่งเปลี่ยน​ตัวละพันกว่าๆ​ ให้มัน)​ ซึ่งก็คงเพราะ​มันไม่มี​ PID นั่นแหละ... (จริงๆ​ อาจ​ Sensor
ในหม้อต้มมีตะกันเกาะเยอะ​ เลยคุมอุณภูมิ​ไม่ได้ครับ​   15 ปีแล้วยังไม่เคยถอดล้างหม้อต้ม... ยังไม่มีเวลาถอดล้าง)​

K. PJ

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 26 เมษายน 2024, 07:46:30 AM »
https://youtu.be/OhkGC3eqgSM?si=AmZLUFTlRdHe42Ij

เพิ่งได้กาแฟล็อทใหม่จากยอดดอย​ 1400 เมตรเมื่อสองสามวัน... ผมซื้อกาแฟจากเจ็ดแปดสวนที่สิบตัน... สวนอินทรีย์​ปลูกกาแฟ​กันได้ปีละไม่เกินสองตัน​ เลยต้องซื้อหลายสวนมาให้ครบที่ใช้ขาย... เพราะ​ฉะนั้น​รสชาติ​มันจะไม่มีทางเหมือนกัน... แต่รสชาติ​ไม่ต่ำกว่าสเป็คที่ตั้งไว้คือต้องมีความหวานเมื่อชงถูกต้อง... การแฟสวนนี้ในคลิปเป็นสวนที่ดีที่สุด... นอกจากมีความหวานๆ​ มันๆ​ แบะขมน้อยที่สุดเมื้อเทียบกันทุกๆ​ สวนแล้ว... มันยังมีกลิ่นดอกไม้รวมกับกลิ่นกาแฟรวมอยู่ด้วยครับ

https://www.facebook.com/share/v/AuF32u36g2X4ihZK/?mibextid=oFDknk

trens

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 27 เมษายน 2024, 08:12:51 AM »
รอกาแฟ พีเบอรี่ ครับ555

K. PJ

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 27 เมษายน 2024, 08:42:17 AM »
รอกาแฟ พีเบอรี่ ครับ555

กำลังเร่งคัดอยู่ครับ... ตอนนี้คัดได้แค่​ 3 กก...ใช้คนคัดห้าคน...แต่แบ่งไปคัดเม็ดคั่วแล้วซะสามคน...หลังสงกรานต์​มีดินพอกหางหมูส่งไม่ทัน​ รอแป็บ​ครับ...

trens

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 27 เมษายน 2024, 09:17:47 AM »
รอตามคิวครับอิๆ