ผู้เขียน หัวข้อ: มนุษย์ระยำ  (อ่าน 66174 ครั้ง)

pee

• Hero Member
  • Like: 42
Re: มนุษย์ระยำ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2018, 08:52:20 PM »
ผมจะเล่าเรื่องแปลกให้ฟัง คนที่มาอบรมคุณพินิจน่ะ นิสัยดีมาก
ผมเคยรับรองเขากับร้านขายฟิล์มที่สนิทกัน เอาฟิล์มมาก่อน จ่ายเงินเมื่อมี

อยู่มาวันหนึ่ง เจ้าของร้านบอกผมว่า คบกับคนอย่างนี้ให้ระวัง
เวาลไม่มีเงิน ก็มาเอาฟิล์มไป 20 ม้วน เขาก็เกรงใจผม ก็ให้ไป
วันหนึ่ง เห็นอาจารย์คนนี้ไปซื้อฟิล์มอีกร้าน ซึ่งต้องใช้เงินสด

เขาเห็นว่าสอนหนังสือและมีผมรับรอง
ไหงพอมีเงิน แทนที่จะมาจ่ายหนี้ กลับไปซื้ออีกร้านซะได้

ผมฟังแล้วก็อึ้งไป

K. PJ

• Like: 8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2018, 04:17:03 PM »
ผมจะเล่าเรื่องแปลกให้ฟัง คนที่มาอบรมคุณพินิจน่ะ นิสัยดีมาก
ผมเคยรับรองเขากับร้านขายฟิล์มที่สนิทกัน เอาฟิล์มมาก่อน จ่ายเงินเมื่อมี

อยู่มาวันหนึ่ง เจ้าของร้านบอกผมว่า คบกับคนอย่างนี้ให้ระวัง
เวาลไม่มีเงิน ก็มาเอาฟิล์มไป 20 ม้วน เขาก็เกรงใจผม ก็ให้ไป
วันหนึ่ง เห็นอาจารย์คนนี้ไปซื้อฟิล์มอีกร้าน ซึ่งต้องใช้เงินสด

เขาเห็นว่าสอนหนังสือและมีผมรับรอง
ไหงพอมีเงิน แทนที่จะมาจ่ายหนี้ กลับไปซื้ออีกร้านซะได้

ผมฟังแล้วก็อึ้งไป
อย่างนี้ก็มีด้วยหรือครับ​ ขนาดนี้เลยหรือ? คนไหนครับ​ ขอรายละเอียดทางเมลหน่อยครับ

pee

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2018, 04:24:14 PM »
ไม่ต้องรู้ชื่อดอก
เล่าไว้เป็นอุธาหรณ์ว่า คนเก่ง ไม่ใช่คนดีเสมอไป

angry

เขาภูมิใจในความคด เพราะเขาเป็นคนคดของแท้
เวลาถ่ายทอด จึงปิดสันดานตัวเองไม่มิด

ถ้าผมโดนคนโง่กว่ายกย่อง
ผมคงอาย ไม่กล้าอวด  Eee

wang

• Like: 3
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2018, 08:44:05 PM »
สมัยนี้มีอาชีพใหม่เกิดขึ้นมา เขาเรียกตัวเองว่า "โค้ช"
ผมเล่นยูทู้ปก็มีเผลอๆกดฟังไปบ้าง เพราะมีเยอะมาก

โอ้โห...อะไรจะเก่งขนาดนั้น
อายุไม่เท่าไหร่ มาพูดแนะแนวชีวิตให้คนแก่ฟังหูห้อยได้

แต่ใครเอากลับไปทำอะไรได้รึเปล่าไม่รู้นะ ถ้าไม่สำเร็จเค้าก็ว่าอยู่ที่คนทำ
ลงทุนแค่น้ำลาย หลอกขายฝันกันจนร่ำรวย ยอมรับว่าเก่งจริงๆ   krb

pee

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2018, 09:04:47 PM »
สมัยนี้มีอาชีพใหม่เกิดขึ้นมา เขาเรียกตัวเองว่า "โค้ช"
ผมเล่นยูทู้ปก็มีเผลอๆกดฟังไปบ้าง เพราะมีเยอะมาก

ที่จริงก้ไม่ใหม่นะครับ
แต่ก่อนก็คือสอนพูด แล้วเปลี่ยนให่เท่ว่า พัฒนาบุคลิก
เพิ่งรู้ เดี๋ยวนี้เรียก "โคชชีวิต"

พวกนี้ที่พัฒนาไปถึงระดับสูง ก็คือฝ่าหลุนกง ทำมาโกย อะไรพวกนี้
อย่างไซเอนโทโลจี้ หลอกเงินเป็นพันๆ ล้าน

wang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2018, 09:24:16 AM »
พวกโค้ชชีวิตนี่ ดูเหมือนกับว่าเค้าอยากให้ชีวิตที่ดีกับคนอื่น
ก็ดี...บางคนก็ได้ชีวิตที่ดีขึ้นจริงๆ

แต่ก็แย่สำหรับบางคน น่าจะส่วนใหญ่ที่เสียเงินไปฟัง
ยอมจ่ายคอร์สละสามหมื่นสี่หมื่น ฟังจบแล้วก็แย่เหมือนเดิม
เพราะไม่ลงมือทำอะไร

เคยมีรุ่นน้องที่เคยเรียนชวนผมไปเรียน ผมก็ลองเข้าไปดู
บรรยากาศหน้าห้องบรรยาย เหมือนกับบริษัทขายตรงใหญ่ๆ ไม่ผิดกัน
จะมีพวกสมาชิกมารุมล้อม พูดจาหว่านล้อมให้เราสมัครเรียนให้ได้

ผมถาม ถ้าคนสอนเค้าคิดช่วยคนให้มีชีวิตที่ดีขึ้น
ทำไมต้องให้คนทุกข์ร้อนต้องจ่ายเงินให้เค้ามากมายขนาดนี้
ทำไมไม่สอนฟรีล่ะ 

น้องบอก ต้องจ่ายค่าเช่าสถานที่แพงค่ะ

อ้าว ก็เปิดสอนบนตึกกลางมหานครอย่างนี้ มันก็แพงสิ
หาสถานที่สาธารณะสอนก็ได้ ในวัด ในโรงเรียน สวนสาธารณะ จะได้เก็บตังค์น้อยลง
คนที่ชีวิตแย่อยู่ จะได้ไม่ต้องลำบากเสียเงินเพิ่มอีก

ยิ่งคิด ยิ่งงง เอ... สงสัยจะแก่จริง ตามโลกไม่ทันแล้ววุ้ย  tink

pee

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2018, 09:50:35 AM »
หากินกับทุกข์ของชาวบ้าน
สมแล้วที่เป็น "มนุษย์ระยำ"

angry

pee

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2018, 03:05:59 PM »
สภาทนายโวยตำรวจทำเกินเหตุจับ “ทนายสุกิจ” สะโพกหลุด จ่อเอาผิด ผบก.กองปราบฯ คนสั่งการ
ขณะที่ตำรวจจับกุมนั้นนายสุกิจอยู่ในฐานะทนายความ ซึ่งกระทบวิชาชีพทนายความและมองว่าเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมและเกินกว่าเหตุ

พวกเดียวกัน ก็เข้าข้างกัน

ในฐานะทนาย เมื่อเจ้าหน้าที่แสดงหมายศาล
ต้องปฤิบัติตามโดยไม่บิดพริ้ว

อนึ่ง สามคนจับ
ยังเอามนุษย์ลุงคนนี้ไม่อยู่
แกแรงจริง

แต่ผมว่า สภาทนายน่าจะเตือนพวกกันว่า กฏหมายไม่ได้เอาไว้ละเมิด
โดยเฉพาะพวกหัวหมอทั้งหลาย

pee

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2018, 06:36:26 PM »
ซิ่งรถเสียหลัก ชนร้านริมทาง เจ้าของร้านตาย ลูกสาวพิการตาบอดเป็นอัมพาต
ศาลให้ติดคุก 1 ปี ปรับที่ชนคนตาย 3 แสน จ่ายค่าเยียวยาลูกสาว 6 ล้าน

ปัญหาคือ เบี้ยวครับ ไม่จ่าย
เด็กโดนโรงพยาบาลเรียกค่ารักษา 2 ล้าน แม่เด็กก็อ่วมสิ

โชคดีที่คนไทยไม่ระยำไปเสียทั้งหมด

**** ขอทำการปิดรับบริจาคค่ะ *****
สรุปยอดบริจาค 7,323,188.25 บาท

แม่ทำการแจ้งปิดบัญชี เลขที่ 042-1-50066-5 แล้วนะคะ แต่ตอนนี้ ไม่สามารถปิดได้เนื่องจากยังคงมียอดบริจาคเข้ามาอย่างต่อเนื่อง จึงขออนุญาตแจ้ง ปิดรับบริจาค เพื่อเจ้าหน้าที่จะได้ดำเนินการปิดบัญชีให้ได้ค่ะ

แม่ขอกราบขอบพระคุณทุกความเมตตา และน้ำใจของทุกท่านที่ช่วยเหลือแม่และน้องในครั้งนี้นะคะ ทั้งนี้ในวันที่ 28 มิย เวลา 17.00 น. แม่กับคุณทนายเกิดผลมีนัดหมายกับทางรพ. เพื่อพูดคุย เรื่องการชำระหนี้ดังกล่าว แล้วจะแจ้งอัพเดทให้ทุกท่านทราบอีกครั้งค่ะ

แม่ไม่คาดคิดว่ายอดเงินบริจาคจากคนไทย จะมากมายขนาดนี้ สำหรับยอดเงินที่เกินมาจำนวนมาก แม่ขออนุญาตเก็บไว้เป็นค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาน้องการ์ตูนในภายภาคหน้าตามวัตถุประสงค์ที่ทุกท่านตั้งใจไว้นะคะ ขอให้บุญกุศลที่ทุกท่านร่วมกันทำในครั้งนี้ โปรดหนุนนำกลับให้แก่ท่านและครอบครัวได้พบแต่สิ่งที่ดีงามตลอดไป ขอกราบขอบพระคุณค่ะ

K. PJ

• Like: 8
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2018, 09:00:40 PM »
ผสมผสาน​คนระยำและคนดี​ เมืองก็คงยังดีกว่าหลายๆ​ ประเทศ​นะ

wang

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2018, 08:13:07 AM »
อย่างไรก็ คนดียังเยอะกว่าคนระยำหลายเท่าอยู่
เหมือนสุภาษิตที่ว่า ปลาเน่าตัวเดียวเหม็นไปทั้งข้อง

pee

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2018, 09:15:58 AM »
แม้จะเจอเคราะห์กรรม แต่คุณแม่ก็เป็นยอดหญิง
วันเดียวที่ขอรับบริจาค ได้เงินถล่มทลายเจ็ดล้านกว่า
เธอรีบประกาศขอปิดบัญชี พร้อมแจ้งยอดเงิน

ถ้าเป็นมนุษย์ระยำ ก็คงอุบเอาไว้
อาจจะได้ยอดบริจาคหลายสิบล้านโดยไม่มีใครรู้
ในความมืดมิด แสงสว่างเพียงน้อยนิด ก็เปล่งประกายสุกสกาว
ขอให้เงินจำนวนนี้
ทำให้ชีวิตลูกสาวดีขึ้นสมกับความเห็นใจของสังคม

pee

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2018, 12:30:31 PM »
ทำผิด แต่เป็น ฮีโร่ .. อีกมุมที่ สังคม ต้องมอง
เด็กติด ถ้ำหลวง
สาเหตุหลักคือ
- เด็กๆ - ทำผิด เข้าถ้ำ ผิดเวลา ผิดฤดูกาล
- เจ้าหน้าที่ - ไม่เข้มงวด กวดขัน จริงจัง

กระทู้พันทิบ
นึกแล้วว่าจะต้องมีคุณนายละเมียด คิดแหกแตกต่าง
ไม่รู้หวังจะเอาอัลลัย

ตอนนี้ สื่อส่วนใหญ่ ผู้คนส่วนใหญ่ ยกย่องเสมือนเป็นฮีโร่
ทั้งที่ เด็กๆ + จนท มีการทำผิดพลาด อย่างใหญ่หลวง
ซึ่งมีผลกระทบตามมามากมาย ต่อ
- ทรัพยากรธรรมชาติ - ขุด เจาะ สูบ ฯลฯ
- ทรพัยากรมนุษย์ - ช่วยเหลือ ทำข่าว พยาบาล ฯลฯ
- ชาวบ้านปลายน้ำ - น้ำท่วม สวน ไร่ นา เสียหาย ฯลฯ
หลังจากนี้ ต้องคิดต่อ เพื่อเยียวยา ธรรมชาติ ผลกระทบอื่นๆ อย่างไร ?

และหลังจากนี้อีกพักใหญ่ หลังจากเด็กๆหายดีแล้ว
คงมีการติดต่อไปออกทีวี สัมภาษณ์อีกมากมาย
ราวกับเป็น ฮีโร่
ทั้งที่มี ความผิดพลาดเกิดใหญ่ เกิดขึ้น !!

ผมตามข่าวมา ยังไม่เห็นแง่มุมที่บอกว่า เด็กผิดเล้ย
ส่วนเจ้าหน้าที่นั้น ก็ไม่รู้ว่าเป็นใคร หน่วยงานใหน รับผิดชอบอะไร
สรุปว่า กรูไม่รู้ กรูด่าไว้ก่อน

vichien

• Sr. Member
  • Like: 2
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2018, 01:08:17 PM »
555 แอบสงสัยมาก่อนหน้าแล้วว่า เข้าไปกันทำไม ช่วงหน้าฝน น้ำหลาก ผมไม่ค่อยได้ตามข่าวนะครับ
แต่ดูผ่านๆจากผังถ้ำแล้ว มันไม่ใช่ใครๆก็จะเข้าไปเดินเล่นกันง่ายๆ 

..แต่ผมว่านะ คงไม่มีใครกล้าเอ่ย ว่า เด็กไม่สมควรเข้าไปก่อนหน้านั้นแน่ๆ

pee

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2018, 07:37:12 PM »
โพสต์จากมนุษย์เหมือนชื่อกระทู้

555 แอบสงสัยมาก่อนหน้าแล้วว่า เข้าไปกันทำไม ช่วงหน้าฝน น้ำหลาก

ที่นั่นเป็นวนอุทยานครับ เป็นที่เที่ยว
เด็กพวกนี้ดูเหมือนจะเป็นขาประจำ
ผมว่าเด็กพวกนี้รักดีนะ เป็นนักกีฬา เลิกซ้อมแล้วแทนที่จะไปเที่ยวเล่น
ก็พากันปั่นจักรยานมาเที่ยวถ้ำ ผจญภัยแบบนึกไม่ถึง

ว่าน้ำป่าจะมาเร็ว