ผู้เขียน หัวข้อ: หาเลนส์ให้ได้มาซึ่งสุนทรียภาพ​  (อ่าน 199302 ครั้ง)

trens

• Hero Member
  • Like: 7
Re: หาเลนส์ให้ได้มาซึ่งสุนทรียภาพ​
« ตอบกลับ #1320 เมื่อ: 29 เมษายน 2024, 10:18:09 AM »
มารอดูรูปตอนร้านเสร็จครับ
ตอนนี้ให้คุรพินิจเร่งทำร้านดีกว่า555

K. PJ

• Like: 8
Re: หาเลนส์ให้ได้มาซึ่งสุนทรียภาพ​
« ตอบกลับ #1321 เมื่อ: 29 เมษายน 2024, 01:04:15 PM »
มารอดูรูปตอนร้านเสร็จครับ
ตอนนี้ให้คุรพินิจเร่งทำร้านดีกว่า555

สรุป​ผมได้กล้องและเลนส์​ที่ถูกใจละ... คงหยุดค้นหา... และรอคำสั่งถ่ายจาก​ ผจญ.​ โรงคั่วสั่งเท่านั้นแล้วครับ

วันนี้​เขาไปเที่ยว​น้ำตกกัน... ดับร้อน... ผมก็อยากไปนะ... แต่งานมันค้ำหัวอยู่... จ้างช่างไว้แล้ว... งานต้องเดินหน้า​ทุกวันครับ...ตอนนี้​ผมเร่งสุด​ชีวิต​เลยเพราะจะมีลูก​ค้าคนสำคัญ​สองคณะจะมาดูโรงคั่ววันที่​ 7 และ10 พค.  นี้ครับ

trens

• Like: 7
« ตอบกลับ #1322 เมื่อ: 29 เมษายน 2024, 02:33:52 PM »
งานคือเงิน เงินคืองาน บันดาลสุข
ผู้นำสมัยนึงว่าไว้อย่างนั้น555

K. PJ

« ตอบกลับ #1323 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2024, 07:41:36 AM »
https://img5.pic.in.th/file/secure-sv1/Screenshot_20240501-071331_Gallery.jpeg

กลับมาลองปรีเฟิ่นอีกรอบเมื่อเข้านี้เทียบเมื่อวานที่ถ่ายตอนมีแสงแดดแปดโมงเช้าซึ่งสีขาวมันจะอมเหลือ​ง... แต่วันนี้ถ่ายหกโมงพระอาทิตย์​ยังไม่โพล่... สีตรงดีมากๆ... ผมคิดว่าเลนส์​ไลก้าอาจเป็​นแบบนี้ซะส่วนมาก... เพราะถามเฮียเม้งทีไร​ (น่าจะเกินห้าครั้ง)​ แกบอกต้องปรับ​ WB​ ทุกครั้งก่อนเอาภาพมาลงเฟส)... ผมว่าเลนส์​ปรีเฟิ่ลให้มิติสู้เลนส์​ LF​ ได้ในกรณีที่​ถ่ายไม่เกินระยะร้อยเมตร... แต่ถ้าระยะหนึ่งกิโลก็ต้องเลนส์​ LF​ เท่านั้น...

จะว่าผมเซ็ท WB​ ผิดตอนมีแดดกับเจ้าปรีเฟิ่ลก็ไม่น่าใช้​ เพราะว่า​พอใช้เบิร์ท​ธิว​กับแองจี้ถ่ายกลางแดดเลย... สีมันก็ไม่อมเหลืงนะ... คือผมเริ่มขี้เกียจ​สุดๆ​ กับการโปรเสดหลังถ่ายมากๆ... แบบ​นี้​แล้วผมคงต้องใช้เบิร์ท​ธิว​ถ่ายเมื่อมีแดด... ประเฟิ่ลถ่ายช่วงไม่มีแดดเอา

ถ่ายแปดโมงเมื่อวานอมเหลือ​งเหมือน​ใช้เลนคนละตัวถ่าย

https://www.facebook.com/share/p/KfM2Hsy746xiCsjr/?mibextid=oFDknk

pee

• Like: 42
« ตอบกลับ #1324 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2024, 07:25:13 PM »
ทำไมสีในวีดีโอตอนทดสอบดันประตู
ต่างกับภาพนิ่งมากเหลือเกิน

K. PJ

« ตอบกลับ #1325 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2024, 08:27:07 PM »
ทำไมสีในวีดีโอตอนทดสอบดันประตู
ต่างกับภาพนิ่งมากเหลือเกิน

ภาพจากมือถือซัมซุง​สีมันซีดมากๆ​ ครับ... กลัวคนไม่เห็นรายละเอียด​ซี่กงเหล็ก... เลยใช้แอปให้มันเห็นซี่กงชัดเจนยิ่งขึ้นแค่นั้น​เองครับ... ถ้าไม่ใช้แอปแทบจะมองไม่เห็น​ครับ... สีเลยผิดเพี้ยนเข็มไปครับ

https://www.facebook.com/share/p/TjYp3tzokYNSPHcJ/?mibextid=oFDknk

ภาพไม่แต่งครับจากซัมซุง​

K. PJ

« ตอบกลับ #1326 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2024, 09:23:30 PM »
วันนี้​ผมงงแบบสุดๆ​ ตั้งเซ็ทกล้องปรกติ​เดิมๆ​ ของผมคือ... ความเร็ว​กลางแดดคือ

SS​/125 กันมือสั่น​ (เดี๋ยว​นี้มือไม่นิ่งเหมือน​หนุ่มๆ​ แล้วครับ​ เคยยิงปืนยังต่ำกว่า​  ๙๐ แต้มไปแล้ว​ ๕๕๕)...แล้วถึงตั้ง​ F​ ให้แสงพอวันพอดี​ วันนี้​คือ​ F/16... ISO ต่ำสุดกล้องตัวนี้คือ​ ๒๐๐...

สิ่งที่แปลกคือวันนี้ถ่ายบ่ายโมงกว่าๆ​ แดดจัดร้อน​มากจนแสบคอเพราะแดดเผาตอนถ่ายรูป​นี้... ซึ่งผมต้องอดทนสุดๆ...วันนี้​ผมทำอะไรผิด... คุณ​นายหน้าไม่ดำครับ... อ้าวลืมบอกไปว่า... วันนี้​เอาเจ้า​  Pre-FLE 35/1.4...ลองออกงานดูเพราะหวังถ่ายรูปในวัดที่มืดมากๆ...ถ่ายข้างนอกวัดไม่ได้หวังผล...แต่ผลกับเยี่ยม​ตรงหน้าแบบไม่ดำ... งง... เลยคิดว่าผมจะไม่ถอดเลนส์​ตัวนี้ออกจากกล้องตัวนี้ละ... กลัวถอดแล้ว... ใส่กลับมาใหม่หน้าแบบจะดำคล้ำอีก... ถ้าเลนส์​ตัวนี้ถ่ายกลางวัน​ได้แบบนี้... มัน​ก็​จะสุดยอดละ

ภาพนี้ลดคุณภาพไฟล์​ลงเพื่อเอารูปลงได้ผ่านนะครับ

pee

« ตอบกลับ #1327 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2024, 10:18:33 PM »
นี่คือตัวอย่างการวัดแสงแบบ 100% ครับ

ส่วนที่หน้าไม่ดำ ไม่ได้มาจากความต่างไปจากเดิม
มาจากเสื้อขาวสะท้อนประกายขี้น เท่านั้นเอง

ถ่ายคน ต้องพกแผ่นรีเฟล็กติดในกระเป๋ากล้อง
https://www.youtube.com/shorts/iQ7opwZQk34

K. PJ

« ตอบกลับ #1328 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2024, 10:57:12 PM »
พับได้แบบ​นี้... สดวกพกพา... เดี๋ยว​ค้นในช็อฟฟี่ซะเลย... ขอบพระคุณ​ากครับ

K. PJ

« ตอบกลับ #1329 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2024, 12:52:26 PM »
การวัดแสงคือส่วนหนึ่งขอภาพที่สีของหน้าแบบไม่ดำแบบนั้น... วันนี้​ผมลองถ่ายตอนเจ็ดโมง​ และเที่ยงวันแดดจัดๆ​ ไม่มีเมฆเลย

เจ็ดโมงยังมีโทนเหลือง​อยู่​ครับ.. แต่เที่ยงวันสีกลับสู่ปรกติ​ดี... ผมอยากจะสรุปว่าเพราะอุณหภูมิ​สีที่ทำให้หน้าแบบคล้ำ​ คือถ้าวันไหนมีเมฆบังพระอาทิตย์​ วันนั้นหน้าแบบจะดำคล้ำสำหรับเลนส์​ตัวนี้เท่านั้น​ ที่ไวต่ออุณหภูมิ​สีของแสงมากๆ​... คือเจ้าแองจี้กับเบิร์ท​ธิว... อุณหภูมิ​สีของแสงแทบจะไม่มีผลเลย... เลยอยากสรุปต่อว่า... ฝรั่งเศส​ผลิตเลนส์​โคทติ้งเก่งกว่าเยอรมัน

ถึงว่ากล้องบางตัวมีแก้​  WB​ ให้เลือกแบบถ่ายใต้ก้อนเมฆ​ หรือถ่ายแบบใต้แสงเทียน​ ใต้แสงนีออน​ ไว้ให้เลือกเพราะเหตุนี้เอง

pee

« ตอบกลับ #1330 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2024, 11:08:33 PM »
หลักสำคัญมีข้อเดียวครับ
วัดแสงต้องได้ 100%

เรื่องอื่นนั้น มาหลังจากข้อนี้
เมื่อวัดแสงถูกต้องแล้ว การคร่อม +/- ก็จะได้ 100%
และ 100.25% หรือ 99.75% ยังแก้ไขในห้องมืดได้

ไม่ใช่ 100.75% หรือ 99.25% อาจจะแก้ไม่ได้ หรือแก้ยากมาก

ยิ่งบวกกับศักยภาพหรือจุดอ่อนของเลนส์เข้าไป
ก็จะกลายเป็น 101% หรือ 99% ไปเลย
ส่วนที่เสียไปก็คือ รายละเอียด มิติ และสีที่ถูกต้อง

ยิ่งเลนส์ดี ยิ่งไม่มีข้อต่อรองครับ

K. PJ

« ตอบกลับ #1331 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2024, 06:27:11 AM »
ขอบพระคุณ​มาก​ครับ​พี่่่่​ แบบนี้คงต้องกันเหนียวไว้สองสามช็อท​ในรูปสำคัญ​ๆ

K. PJ

« ตอบกลับ #1332 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2024, 09:55:04 AM »
https://www.facebook.com/share/p/cCnkxotXrqjMETgt/?mibextid=oFDknk

ผมแปลกใจครับ​ F/1.4​ ของเลนส์​ตัวนี้ทำไมมันชัดลึกจัง... ไม่เห็นมีโบเก้เลย... พี่พีเคยบอกต่ำกว่า​ F/1.8 มันก็จะมีแล้ว... รูปปลายกำแพงข้างหลังมีไฟและแสงสะท้อน​ในน้ำ... คิดว่าภาพนี้ผมคงจะได้โบเก้สวยๆ​ แน่นอน... แต่มันมีอยู่สองดวงเล็กกลมๆ​ ผมก็ยืนห่างแบบไม่ไกลมากนะครับ... ถ่ายใกล้กว่านี้ไม่ได้แบบเพิ่งตื่น​ หน้าสดไม่ให้ถ่ายใกล้ๆ​ 555​

ผมว่ามิติ​ของเลนส์​ตัว​นี้​ ในระยะไม่ไกล​ ไม่แพ้เลนส์​ LF  เหมือน​กัน... แต่คงจะแพ้กันในระยะเกินหนึ่งกิโลเมตร​ขึ้นไป

ลืมขาตั้งกล้องไปด้วย​ ยังไม่รู้​ว่าจะถ่ายพระในโบสถ์​อย่างไรดี... คงต้องเพิ่มไอโซ่ช่วยเอา

เชียงใหม่​เหมือน​เมืองที่ซ่อมไม่รู้​จักเสร็จ​สิ้น​ เห็นมา​เป็น​สิบกว่าปีละ... ไม่ว่าจะถนนหรืออาคารบ้านเรือนตามริมถนน... รื้อซ่อมแซม​กันแทบจะ​ 20-30 %  ดูไม่น่าดู​ ไม่น่าเป็นเมืองท่องเที่ยว​เลย... เมืองหลวงพระ​บาง​ยังดูดีกว่า​ แค่แย่กว่าตรงที่ถนนซอยติดถนนเมนหลักเป็นถนนลูกรัง​ แต่บ้านเรือน​เขาไม่ซ่อมกันมากมายแบบนี้... มาครั้งนี้รู้สึกดูแย่สุดๆ​ กว่าทุกครั้งที่เข้ามาเที่ยวกันเลยละ​ ถนนสองเลนส์​วิ่งได้เลนส์​เดียวมีเชือกกั้นเกือบตลอดเส้น

pee

« ตอบกลับ #1333 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2024, 11:00:49 AM »

ที่จริงรูปนี้มีโบเก้นะครับ
ดูดีด้วย

K. PJ

« ตอบกลับ #1334 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2024, 11:06:31 AM »
แสดงว่าไม่เกี่ยวกับต้องให้แบบ​อยู่ใกล้เรา​ คือโฟกัสจุดที่อยู่​ใกล้ๆ​ แล้วข้างหลังแบบถึงจะมีโบเก้... เรื่อง​นี้ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่อง​จริงๆ